top of page

தைப்பொங்கல் வரலாறு

பொங்கல் தென் இந்தியாவில் குறிப்பாக தமிழர்களின் ஒரு பண்டைய திருவிழா ஆகும். திருவிழா வரலாற்றில் பொங்கல் திராவிட அறுவடை விழா போல உருவானது, என்றாலும் சங்க காலத்தை அதாவது கி.மு. 200 முதல் 300 கி.பி. மீண்டும் அறிய மற்றும் சமஸ்கிருதம் புராணங்கள் ஒரு குறிப்பும் உள்ளது முடியும், வரலாற்றாசிரியர்கள் நம்பப்படுகிறது இது தாய் ஐ.நா. மற்றும் தாய் Niradal திருவிழாவில் அடையாளம் சங்க காலத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது.

சங்க காலம் பொங்கல் கடைபிடிக்கப்படுகின்றது (தாய் Niradal) சங்க காலம் கொண்டாட்டங்கள் இன்றைய பொங்கல் விழா வழிவகுத்தது. விழாவின் ஒரு பகுதியாக, (8 ஆம் நூற்றாண்டு முதல் கிபி 4 வது) பல்லவர்கள் ஆட்சி காலத்தில் ஒரு பெரிய திருவிழா இது தாய் Niradalநேரத்தில் 'பாவை Nonbu' அனுசரிக்கப்படுகிறது சங்க காலம் மெய்டன். இது மார்கழி (டிசம்பர்-ஜனவரி) தமிழ் மாதத்தில் அனுசரிக்கப்பட்டது. இப்பண்டிகையின் போது இளம் பெண்கள் மழை மற்றும் நாட்டின் செழிப்பு வேண்டினேன். மாதம் முழுவதும் அவர்கள் பால் மற்றும் பால் பொருட்கள் தவிர்த்தனர். எண்ணெய், நெய், அவர்களின் முடி இல்லை என்று, பேசும் போது கடுமையான வார்த்தைகளை பயன்படுத்தி தவிர்த்து.அதிகாலையில் குளியலறைகளோ பயன்படுத்தப்படும் பெண்கள். அவர்கள் ஈரமான மணல் சிற்ப என தேவி Katyayani, சிலை வழிபாடு. அவர்கள் தாய் (ஜனவரி-பிப்ரவரி) மாதம் முதல் நாளில் அவர்கள் தவம் முடிந்தது.இந்த தவம் நெல் தழைத்தோங்க ஏராளமான மழை வர வேண்டும் என்பதாகும். இந்த பாரம்பரியமும், பண்டைய பழக்க வழக்கங்கள் பொங்கல் விழா தோற்றுவித்தன.

ஆண்டாள் தான் Tiruppavai மற்றும் Manickavachakar தான் Tiruvembavai தெளிவாக தாய் Niradal திருவிழா மற்றும் பாவை Nonbu கவனித்து சடங்கு விவரிக்கின்றன. திருவள்ளூர் மணிக்கு Veeraraghava கோவிலில் காணப்படும் ஒரு கல்வெட்டு படி, சோழ கிங் Kiluttunga பொங்கல் விழா சிறப்பாக கோவிலுக்கு அன்பளிப்பு நிலங்கள் பயன்படுத்தப்படுகின்றன

சங்ககாலத்தில் அறுவடை காலத்தில் நல்ல மழை பொழியவும், நாடு செழிக்கவும் பெண்கள் இந்நோன்பைக் கடைப்பிடித்தார்கள். தை முதல் நாளில் இந்த நோன்பை முடிப்பார்கள். நல்ல விளைச்சல் கொடுத்தமைக்காக பூமி,பகலவன், உதவிய கால்நடை, போன்றவற்றிற்கு நன்றி தெரிவிக்கும் விதமாக சர்க்கரைப் பொங்கல் படைத்து வழிபட்டனர். இதுவே நாளடைவில் மூன்று தினங்கள் கொண்டாடும் பொங்கல் கொண்டாட்டமாக மாறியது.பொங்கல் பண்டிகையைப் பொறுத்தவரையில் எக்காலத்திலும் விவசாயம் சம்பந்தபட்டதாகவே இருந்துள்ளது என்பது யாரும் மறுக்க உண்மையாக இருந்து வருகிறது.இந்திர_விழா என்ற பெயரில் இலக்கிய காலத்திலேயே இருந்துள்ளது.மணிமேகலையின் ஆரம்பமான விழாவரை காதையில் இந்திர_விழா என்ற பெயரில் பொங்கல் கொண்டாடப்பட்டது.இந்த விழா,காவிரி பூம்பட்டினத்தில் சிறப்பாக நடத்தப்பட்டுள்ளது.இப்போது,பொங்கல்,தைப்பொங்கல்,மாட்டு பொங்கல்,காணும் பொங்கல் என்ற மூன்று நாட்கள் மட்டுமே கொண்டாடப்படுகிறது. ஆனால்,அந்த காலத்தில் 28நாட்கள் நடந்துள்ளதற்கான சான்றுகள் இருக்கிறது.முதன்முதலாக இந்திர விழா நடத்திய போது அதை நாட்டு மக்களுக்கு முரசறைந்து பொது அறிவிப்பாக அறிவித்தனர்.இப்போது பொங்கல் ஊரையும்,நாட்டையும் சுத்தம் செய்வது போல அப்போதும் நடந்துள்ளது.நகர வீதிகளில் பழைய மணலை மாற்றி புது மணல் பரப்பினர். காவல் தெய்வங்கள் முதல் சிவன் கோயில்கள் வரை சிறப்பு பூஜை நடைப்பெற்றது.இவ்விழா நாளில் பகைமை,பசி,நோய் நீங்க இறைவன் பிரார்த்தனை செய்யப்பட்டது.மழைக்குரிய தெய்வம் இந்திரன்,அவனை வழிபட்டால்,மாதம் மும்மாரி பெய்து பயிர்செழிக்கும் என மக்கள் நம்பிக்கை.பிற்காலத்தில்,சூரியன் பற்றிய அறிவு மக்கள் வந்தவுடன் சூரியன்சந்தோஷத்தைநிர்ணயிப்பவர் என்ற நம்பிக்கை வந்து,தங்கள் கண் முன் காட்சி தரும் அந்த கடவுள் பொங்கல் படைத்து வழிபட்டனர்.பூமி இருக்கும் நீர் ஆவியாக்கி மேலே கொண்டு சென்று,ஒன்றுக்கு பத்தாக மழை பெய்விப்பார் என்ற ரீதியில் இந்த நன்றியறிதல் தெரிவிக்கப்பட்டது.தாங்கள் அறுவடை செய்த புதுநெல் தை முதல்நாளில் சமையல் இந்திர விழா என்ற பெயர் பொங்கல் என மாறியது.

உழவர் திருநாள்

பொங்கல் விழா, மக்களால் இயல்பாகக் கொண்டாடப்படுகிறது. உழைக்கும் தமிழ் மக்கள் தாமே கண்டுணர்ந்து, தமது உழைப்பிற்கு உதவிய இயற்கைக்கும், தம்மோடு சேர்ந்து உழைத்த கால்நடைகளுக்கும், தமது நன்றியையும் மகிழ்ச்சியையும் தெரிவிக்கும் விழா. உழவர்கள் மழையின் உதவியால் ஆடி மாதம் முதல் உழைத்துச் சேர்த்த நெல்லை மார்கழியில் வீட்டிற்குக் கொண்டு வந்து தமது உழைப்பின் பயனை நுகரத் தொடங்கும் நாளே தைப்பொங்கல்.

.

பொங்கல் கதைகள் சில புகழ்பெற்ற கதைகள் கூட பொங்கல் பண்டிகையின் கொண்டாட்டங்கள் தொடர்புள்ளது. பொங்கல் மிகவும் பிரபலமாக புனைவுகள் சிவன் இந்திரன் தொடர்பான கதைகள். புராணத்தின் படி, ஒரு முறை சிவன் எண்ணெய் குளியல் ஒவ்வொரு நாளும் வேண்டும் மற்றும் ஒரு மாதத்திற்கு ஒரு முறை சாப்பிட

பூமியில் சென்று மனிதர்களும் கேட்க அவரது காளை, பசவ, கேட்டார். தவறிப், பசவ அனைவருக்கும் தினமும் சாப்பிட மற்றும் மாதத்திற்கு ஒரு முறை ஒரு எண்ணெய் குளிக்க வேண்டும் என்று அறிவித்தது. பின்னர் நிரந்தரமாக பூமியில் வாழ banishing, பசவ சபித்து விட்டார் இந்த தவறை அதுவரை சிவன்.அவர் துறைகளில் உழுது மக்கள் மேலும் உணவு உற்பத்தி உதவ வேண்டும். இவ்வாறு கால்நடை இந்த நாளில் தொடர்பு. இந்திரன் கிருஷ்ண பகவானின் மற்றொரு புராணக்கதை மேலும் பொங்கல் விழா வழிவகுத்தது. கிருஷ்ணர் தனது குழந்தை பருவத்தில் இருந்த போது, அவர் அனைத்து தெய்வங்களின் ராஜா ஆனதற்கு பிறகு பெருமை அடித்துக் பகவான் இந்திரன் ஒரு பாடம் கற்பிக்க முடிவு கூறினார். கிருஷ்ண பகவான் இந்திரன் வழிபடத் தடை அனைத்து cowherds கேட்டார். இந்த இந்திரன் கோபமடைந்திருத்தது மற்றும் இடி புயல்கள் மற்றும் 3 நாட்கள் தொடர்ச்சியான மழை, அவரது மேகங்கள் அனுப்பினார். பகவான் கிருஷ்ணர் மனிதர்கள் அனைவரும் காப்பாற்ற மவுண்ட் கோவர்த்தன் உயர்த்தியுள்ளார். பின்னர், இந்திரன் தனது தவறை கிருஷ்ணா தெய்வீக சக்தி உணர்ந்தேன். ..சிநேக தேவர்களின் ஒரு நாள் ஆறு மாத நீண்ட இரவு பிறகு தொடங்கும் போது இந்து மதம் புராணம் படி, இந்த ஆகிறது. திருவிழா மூன்று நாட்களுக்கு மேல் பரவி, தென் இந்தியா மிக முக்கியமான மற்றும் மிகவும் ஆர்வத்துடன்-கொண்டாடப்பட்ட அறுவடைத் திருநாளான உள்ளது. பூஜை சிறப்பானது நெல் குறைப்பு முன் பொங்கல் முதல் நாள் நிகழ்த்தப்படும். விவசாயிகள் வலுவூட்டப்பட்ட தங்கள் கடப்பாரை அரிவாள் அபிஷேக மூலம் சூரியன் மற்றும் பூமியின் வணங்குங்கள். அது புதிதாக அறுவடை நெல் வெட்டி என்று இந்த கும்பாபிஷேகம் கருவிகள் ஆகிறது. மூன்று நாட்கள் ஒவ்வொன்றும் வேறுபட்ட விழாக்களில் குறிக்கப்படுகின்றன. முதல் நாள், என்றொரு பொங்கல், குடும்பத்திற்கு ஒரு நாள் ஆகிறது.இரண்டாம் நாள் சூர்யா பொங்கல், சூர்யா, சூரிய கடவுள் வழிபாடு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட. காய்ச்சிய பால், வெல்லம் சூரியன் வழங்கப்படுகிறது. பொங்கல் மூன்றாவது நாள், மாட்டுப்பொங்கல், மட்டு என அழைக்கப்படும் கால்நடை வழிபாடு ஆகிறது. கால்நடை தங்கள் கொம்புகள் பளபளப்பான மற்றும் பிரகாசமான வண்ணங்களில் பெயிண்ட், மற்றும் மலர்கள் மாலை அவர்களது கழுத்தில் வைக்கப்படும், குளித்தனர். கடவுளர்கள் வழங்கப்படும் என்று பொங்கல் பின்னர் கால்நடை மற்றும் சாப்பிட பறவைகள் வழங்கப்படுகிறது.

Courtesy:

N.Ramesh Natarajan/S.Ramanathan/WB Kannan

(SRI KARYAM)

Mobile Nos 98422 92536/90039 26542

229 views0 comments
bottom of page